
บทเรียนราคาแพง ซื้อข้าวแกงถุงละ 500.- จ่ายทั้งหมด 4,450 บาทได้กับข้าวไม่ถึง 10 อย่าง
ผู้เขียนได้เจอเหตุการณ์นี้ในเฟสบุ๊คของจังหวัดกลุ่มจันทบุรี โดยได้สอบถามเรื่องราวคร่าว ๆ พบว่าผู้เสียหายได้เดินทางมาจากต่างจังหวัดเพื่อมาทำบุญร้อยวันของมารดา พร้อมญาติคนอื่น เมื่อมาถึงได้แวะซื้อกับข้าวเพื่อทำบุญเนื่องจากเตรียมของทำเองไม่ทัน โดยได้สั่งแม่ค้าว่าตักพิเศษให้ทีจะเอาไปทำบุญ หลังจากสั่งกับข้าวก็ได้เดินไปเลือกซื้อของอย่างอื่น พอกลับมาคิดเงินแทบเป็นลมเมื่อทางร้านข้าวแกงแจ้งราคาว่า 4,450 บาท (สี่พันสี่ร้อยห้าสิบบาทถ้วน ไม่ได้พิมพ์ตัวเลขเกินนะคะ ราคาจ่ายตามนี้จริง)
- รายการอาหาร -
1. ปลาอินทรี ชิ้นละ 150.- (ซื้อ 5 ชิ้น)
2. ไข่พะโล้ ถุงละ 500.- (มีไข่สิบฟอง)
3. แกงส้ม ถุงละ 500.-
4. ผัดวุ้นเส้น ถุงละ 500.-
5. หมูชะมวง ถุงละ 500.-
6. ผัดเผ็ดเป็ด ถุงละ 300.-
7. ต้มจืดหมึกยัดไส้ ถุงละ 150.- (มีหมึกให้ 5 ท่อน)
8. หมูสะเต๊ะ (ไม่ได้ถามราคา มัวแต่โมโห)
9. ข้าวเปล่า 2 ถุง
- รายการอื่น -
1. วุ้น 6 กล่อง (กล่องละ 30.-)
2. ขนมชั้น 6 กล่อง (กล่องละ 30.-)
3. น้ำเปล่า 12 ขวด
ทางผู้เสียหายได้สอบถามราคาและมีการโวยวายเล็กน้อยเนื่องจากราคาเต็มคือ 4,850.- ทางร้านได้ลดให้เหลือ 4,450.- เนื่องจากห่วงว่าจะไปทำบุญไม่ทันจึงตัดปัญหาด้วยการยอมจ่าย เชิญติดตามอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้นะคะ
ภาพอาหารที่ซื้อทั้งหมดนะคะ
Love Attack เทศกาลความรักแบบนี้ บอกอ้อมๆให้เขารู้กัน
Chocolate Dreams สาวชั่งฝันและช็อคโกแลต กับหนุ่มหล่อ ไม่แน่คุณอาจจะได้เจอแบบนี้ก็ได้
Love You Like Crazy เพลงเพราะๆ ที่ถ้าส่งให้คนที่เรารัก โลกนี้ก็สีชมพูกันทีเดียว